![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhY10l4rUUgvPoc3wAM335EoH_2b5O4AI3GcDIAyYOTLAybhsiukxglG8TwymINRjOUwvoIvMV8hUVF4UUnsyfld_aXRGKQVp2FPJfPy4Raa_wFDZBu_xfp8H0Fc2dymJH2dNZHk_HmcKaaynwdaF1kdVkM_v7grLgtCsA5TPdIGHcgrMGa1pTQAAJR2g/s1600/40.jpg)
วันที่ 22 ส.ค.2566 พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และรมว.กลาโหม ได้เดินทางออกจากทำเนียบรัฐบาล ซึ่งเป็นช่วงเวลาใกล้เคียงกับที่ประชุมรัฐสภา เริ่มลงมติโหวตเลือก นายเศรษฐา ทวีสิน แคนดิเดตนายกรัฐมนตรี จากพรรคเพื่อไทย โดยพล.อ.ประยุทธ์ มีท่าทีเรียบเฉยและมีบุคคลใกล้ชิดรอส่งขึ้นรถตามปกติ
มีรายงานต่อว่า ตลอดทั้งวัน พล.อ.ประยุทธ์ ปฏิบัติหน้าที่ภายในห้องทำงานบนตึกไทยคู่ฟ้า โดยเตรียมความพร้อมก่อนประชุมครม.ในวันที่ 23 ส.ค.นี้ และติดตามสถานการณ์ทางการเมือง ขณะที่บรรยากาศภายในทำเนียบฯเป็นไปอย่างเงียบเหงามีเพียงข้าราชการและเจ้าหน้าที่เข้าปฏิบัติหน้าที่เท่านั้น
สำหรับภารกิจวันที่ 23 ส.ค.ก่อนประชุมครม. พล.อ.ประยุทธ เป็นประธานในพิธีมอบเงินช่วยเหลือผู้ประสบภัย จากกองทุนเงินช่วยเหลือผู้ประสบสาธารณภัย สำนักนายกรัฐมนตรี กรณีเหตุเพลิงไหม้โกดังเก็บดอกไม้เพลิงระเบิดและเกิดอัคคีภัยในตำบลมูโนะ อำเภอสุไหงโก-ลก จังหวัดนราธิวาส ที่ห้องสีม่วง ตึกไทยคู่ฟ้า
จากนั้นเยี่ยมชมการประชาสัมพันธ์ การจัดงาน ตรานกยูงพระราชทาน สืบสานตำนานไหมไทย ครั้งที่ 18 ประจำปี 2566 โดยนายศรัญญู พูลลาภ รองอธิบดีกรมหม่อนไหม กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะผู้บริหาร