![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKGI7eoEWOoU9ymrWWoob0tm8_qWbPbEiH8hW_1eVkO7emHdZzfbHAMklfE6ZZvVL_LQO7aHqUvAWF3DVFLce92C3ABMzXrggU2u-blJnC2lBLVxufTizwQVEzTT7b7CHpVwQDkFknynTIVF8bw6NqUJ57kHd1dG76lZ9JDx1LJ_vEnf0C5A2dLXf33g/s1600/16.png)
วันที่ 28 พ.ค. 2567 ที่บริเวณด้านหลังวัดโบสถ์ราชศรัทธา ต.บางระกำ อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง พบนักเสี่ยงดวงได้นำดอกไม้ธูปเทียน พร้อมกระดาษเขียนตัวเลข 0-9 จำนวน 3 ชุด แล้วได้ทำการจุดธูปบอกเล่าขอตัวเลขเสี่ยงทายจากพญาบึ้งตามความเชื่อ เพื่อหาตัวเลขไปเสี่ยงดวง
โดยการจุดธูปบอกเล่า แล้วนำพานดอกไม้วางไว้ที่ปากรู พร้อมนำกระดาษที่เขียนตัวเลขไว้ทั้ง 3 ชุด หย่อนลงไปในรูพญาบึ้ง เพื่อให้พญาบึ้งคีบตัวเลขออกมาวางไว้ที่ปากรู เป็นการเสี่ยงทายตัวเลขตามวิถีความเชื่อ
สำหรับครั้งนี้ได้ทำพิธีขอตัวเลขเสี่ยงทายตั้งแต่เช้า และเฝ้ารอลุ้นจนกระทั่งค่ำมืด พบว่าพญาบึ้งได้คีบตัวเลขนำมาวางไว้ที่ปากรู จำนวน 3 ใบ เปิดดูพบเป็นตัวเลข 248-08 ซึ่งหลายคนจะนำไปเป็นแนวทางในการเสี่ยงโชคต่อไป